ഹൃദയത്തിനുമേല്‍ ദൈവത്തിന്‍റെ കൈയൊപ്പുള്ള ആള്‍

By | November 29, 2015

Dasthayevski “ദസ്തയേവ്സ്കിയുടെ ഭാര്യ അന്നയുടെ ഓര്‍മ്മക്കുറിപ്പുകള്‍ വായിച്ചപ്പോള്‍ എന്‍റെ മനസ്സിനു ഒരുണര്‍വ്വ് അനുഭവപ്പെട്ടു. ഒരു വാഗ്ദാനം നിറവേറ്റാന്‍ എനിക്കന്ന് ഒരു നോവല്‍ എഴുതേണ്ടതുണ്ടായിരുന്നു.അതിന്‍റെയൊക്കെ പിരിമുറുക്കവുമായി നടക്കുമ്പോള്‍ ഓര്‍ക്കാപ്പുറത്ത് ഒരു വെളിപാടു പോലെ എനിക്കു തോന്നി, ദസ്തയേവ്സ്കിയുടെ ജീവിതം ​വെച്ച് ഒരു നോവല്‍ എഴുതിയാലോ ?”

അങ്ങിനെ ‘ഒരു സങ്കീര്‍ത്തനം പോലെ’ എന്ന നോവല്‍ ജനിച്ചു, പെരുമ്പടവം ശ്രീധരന്‍ എന്ന മഹനായ നോവലിസ്റ്റിന്‍റെ പേനത്തുമ്പിലൂടെ.
1996 ലെ വയലാര്‍ അവാര്‍ഡ് കിട്ടിയ ആ നോവല്‍ ഒന്നു വയിക്കണമെന്നു കുറെ നാളത്തെ എന്‍റെ ഒരു ആഗ്രഹമായിരുന്നു. അവാര്‍ഡ് കിട്ടിയ നോവലായതുകൊണ്ടല്ല, പീഡിക്കപ്പെട്ട ഒരു മനസ്സിന്‍റെ പ്രകമ്പനങ്ങള്‍ പുനരാവിഷ്കരിച്ച് അതിന്‍റെ ദിവ്യ തേജസ്സ് എന്തെന്നു കാണിച്ചു തന്ന നോവലായതുകൊണ്ട്.

ആ ദിവ്യലാവണ്യത്തിന്‍റെ തേജസ്സ് എന്‍റെ മനസ്സിനേയും ഒരുപാട് സ്പര്‍ശിച്ചു. അതുകൊണ്ടു തന്നെ അതിലെ ചില വരികളും എനിക്ക് നിങ്ങളോട് പറയാതിരിക്കാന്‍ പറ്റുന്നില്ല.

“മറക്കാന്‍ ശ്രമിക്കുമ്പോള്‍ ഓര്‍മ്മ ഒരു മുള്‍ക്കിരീടം പോലെ ഹൃദയത്തിനു മുകളില്‍ നില്ക്കുന്നു. അതിന്‍റെ മുള്ളുകള്‍ കൊണ്ടുണ്ടാകുന്ന മുറിവുകളില്‍ രക്തവും നൊമ്പരവും ഒഴുകുന്നു.”

“വെറുക്കുന്ന ഒരാളെ അതേ സമയം സ്നേഹിക്കുകയും ചെയ്യുന്നതെന്തുകൊണ്ടാണ്? മനസ്സ് വലിയ ആഴമുള്ള ഒന്നാണു. ചിലപ്പോള്‍ നോക്കുമ്പോള്‍ ഒരു ഘനനീലിമ, ചിലപ്പോള്‍ അടി കാണാം. അനുഗ്രഹവും ശാപവും വേര്‍തിരിയുന്നത് എങ്ങനെ? എനിക്കു തോന്നുന്നതിതാണ്, അതിനിടക്ക് ഒരു ലോലമായ മറ മാത്രമാണുള്ളത്.”

“കുറെനാള്‍ മുമ്പാണു ഞാനെന്‍റെ ഹൃദയം പൂട്ടി അതിന്‍റെ താക്കോല്‍ എവിടെയോ വലിച്ചെറിഞ്ഞു. ഇപ്പോള്‍ ഓര്‍ക്കുന്നില്ല, അതെവിടെയാണെന്ന്. എവിടെയെങ്കിലും കിടന്നു നിനക്കു കിട്ടിയോ അത്? എന്‍റെ ഹൃദയത്തിന്‍റെ താക്കോലും കൊണ്ടാണോ നീ വന്നിരിക്കുന്നത്? “

“മനുഷ്യനു എല്ലാ ചുമടുകളും ഇറക്കി വെക്കാനൊക്കുമോ ? സഹിക്കാനൊന്നുമില്ലാത്ത ജീവിതം യാഥാര്‍ത്ഥത്തില്‍ ജീവിതമാണോ? “

“സ്നേഹം അങ്ങിനെയുമുണ്ട്, ഏതു മുറിവും സഹിച്ചുകൊണ്ട് ഏതപമാനവും സഹിച്ചുകൊണ്ട്, ചിലപ്പൊള്‍ ഒരിക്കലും തിരിച്ചു കിട്ടുകയില്ലെന്നറിഞ്ഞുകൊണ്ട്. “

“ഏത് തുള്ളിയില്‍ നിന്നായിരുന്നു വേലിയേറ്റത്തിന്‍റെ ആദ്യത്തെ തരിപ്പെന്ന് സമുദ്രത്തിനു ഓര്‍മ്മിക്കാന്‍ കഴിയുമോ പിന്നീട്?”

“അത്ര സരളമായിട്ടൊന്നും പറയാന്‍ സാധിക്കില്ല, ഈശ്വരന്‍റെ നിരീശ്വരത്വം. സ്ഥിരചിത്തന്‍റെ അദൃശ്യമായ ചിത്തഭ്രമങ്ങള്‍. തിന്മയുടെ സൌന്ദര്യം. അതിശൈത്ത്യത്തിന്‍റെയുള്ളിലെ അത്യുഷ്ണം. അങ്ങിനെ വ്യരുദ്ധ്യങ്ങളിലൂടെ ധ്വനിപ്പിക്കാന്‍ കഴിയുന്ന ഒരു കാവ്യാനുഭവം. “

“എന്തിനാണു സ്നേഹിക്കുന്നത്? സ്നേഹിച്ചില്ലെങ്കില്‍ എന്താണു കുഴപ്പം? ആരെയും ഒന്നിനേയും സ്നേഹിക്കതെയും മനുഷ്യനു ജീവിച്ചുകൂടെ?”

“ആത്മീയമായ ഏകാന്തതയുടെ ദുഖം മറക്കാനാണു സ്നേഹിക്കുന്നത്.”

“ചിലപ്പോള്‍ സംശയം തോന്നും ഇതൊക്കെ വെറുമൊരു യാദൃച്ഛികതയാണോ എന്ന്! ഇതൊക്കെ എന്ന് വെച്ചാല്‍, ഈ പ്രപഞ്ചം മുഴുവന്‍! ആകാശവും ഭൂമിയും ഗ്രഹതാരകങ്ങളും ക്ഷീരപഥങ്ങളും സമയകാലങ്ങളും മനുഷ്യരും പുഴുക്കളും പക്ഷികളും പൂക്കളും ഇതൊക്കെ എന്തിനാണു ദൈവം സ്റുഷ്ടിച്ചത്? എന്താണു ഇതിന്‍റെയൊക്കെ ഉദ്ദേശ്യം? ദൈവം എന്തിനാണു ഇത്ര കഷ്ടപ്പെട്ടത്?”

“ഒരു സ്ഫോടനം. അതുണ്ടാക്കുന്ന വിള്ളലുകളിലൂടെ വേണം ജീവിതത്തിന്‍റെ ആഴങ്ങളിലേക്ക് നോക്കാന്‍. ജീവിതത്തിന്‍റെ ആഴങ്ങളിലേക്കെന്ന് പറയുമ്പോള്‍ അതിന്‍റെ രഹസ്യങ്ങളിലേക്കും അര്‍ഥങ്ങളിലേക്കും അര്‍ഥശൂന്യതകളിലേക്കും.”

“നോവല്‍ ഏറ്റുവാങ്ങിയതിനു പോലീസ് ഇന്‍സ്പെക്ടര്‍ എഴുതിക്കൊടുത്ത രസീതുംകൊണ്ട് അന്ന ഇറങ്ങിവന്നപ്പോള്‍ ജീവിതത്തില്‍ ശേഷിക്കുന്ന എല്ലാ മോഹങ്ങളോടും കൂടി ദസ്തയേവ്സ്കി അവളെ ഒന്നു നോക്കി. ദൈവികമായ നിമിഷമാണതെന്ന് അദ്ദേഹത്തിനു തോന്നി. ദൈവം സാക്ഷിനില്ക്കുന്ന ഒരു നിമിഷം! ദൈവം കാവല്‍ നില്ക്കുന്ന ഒരു നിമിഷം!  ആ നിമിഷത്തിന്‍റെ അധ്റുഷമായ പ്രേരണക്കു കീഴടങ്ങി ദസ്തയേവ്സ്കി ആ വഴിയരികില്‍ വെച്ചു അന്നയെ കെട്ടിപ്പുണര്‍ന്നു. ദുരന്തത്തിന്‍റേയോ മരണതിന്‍റേയോ ഗര്‍ത്തത്തില്‍ നിന്ന് ഒരാത്മാവ് ദൈവികമായ ഒരു നിമിഷത്തില്‍ ഉയിര്‍ത്തെഴുന്നേറ്റ് അനശ്വരതയുടെ ഏതോ ഒരു ശിഖിരത്തില്‍ വെച്ച് അതിന്‍റെ ഇണയെ കണ്ടുമുട്ടുന്ന പോലെയായിരുന്നു അത്.”

ഈ ബുക്ക് വായിച്ച ആര്‍ക്കും ഈ വരികളും ഈ രചനയും ഒരിക്കലും മറക്കാന്‍ കഴിയുകയില്ല.

0 thoughts on “ഹൃദയത്തിനുമേല്‍ ദൈവത്തിന്‍റെ കൈയൊപ്പുള്ള ആള്‍

 1. thecucumbercity

  ഞാന്‍ ഇത് വായിക്കുന്നത് എട്ടാം ക്ളാസ്സില്‍ പഠിക്കുമ്പോള്‍ ആണ്. ഇപ്പൊ ആ വരികളിലൂടെ കണ്ണോടിച്ചപ്പോള്‍ അതേ പുതുമ,പക്ഷേ അന്ന് മനസിലാകാതിരുന്ന ചിലതൊക്കെ ഇപ്പൊ മനസിലാകുന്നപോലെ ,വീണ്ടും ഓര്‍മ്മപ്പെടുത്തിയതിന് നന്ദി. ഒരു സങ്കീര്‍ത്തനം പോലെ ഒരു കോപ്പി സ്വന്തമായി വാങ്ങണം വാങ്ങണം

  Reply
  1. Akhila Post author

   so glad that you enjoyed it.. it’s worth buying.. one of the best books in my collection..( also little jealous that you read it in your 8th standard.. ha ha .. just kidding 😉 )

   Reply
   1. thecucumbercity

    Don’t be, because i dint read for myself, I forced to read by one of my Malayalam teacher :-P. but was worth reading. 🙂

    Reply
   2. thecucumbercity

    Actually there was an event called “Vayanamalsaram” organized by Kerala State Library Council, My school has nominated three of us, the event was like, they give us a list of books to be read in 3 months, after that they conduct a written exam, questions related to the books and events in that, 3 years i was able to participate. The highlight was whoever participating in the event would get a free membership in the National Library near our school which belongs to the council, has got a huge collection of books. That’s how I jumped into reading, perhaps I say kicked me into reading. At first I did not like, then i loved. I strongly believe those book I read those days seriously made alterations to my personality as well. Great days!!!, this one made me remember all those good things. Again Thank you!

    Reply
    1. Akhila Post author

     it is a indeed a great luck..and as you said, books are the best companion which could alter ourselves.

     Reply
     1. thecucumbercity

      Absolutely. I felt it many times. I m not saying the people read books are better than the one not, but there is difference, by means of helping people, or showing empathy, I think the new gen children are just molded to seek selfish pursuits. But Books can make them change. But where’s the Time ?. Sadly they are wrapped into School-Tuition-Homework-Career. Damn system 🙁

     2. Akhila Post author

      great timing.. I was actually discussing the same matter with my parents..I don’t think it is the lack of time causing the issue, if there is a genuine interest (or in some cases forced to, as your case 😉 ), kids will find their own time to read books..But as you said, our system is not allowing them..they are getting molded in a different culture..How can we create a change..? in fact it’s my long term vision..Do you have any suggestion..?

     3. thecucumbercity

      I know am nobody to comment on this and just don’t even believe people take me seriously but what I felt I would share. I used to discuss this with one of my colleague. The first thing, Educational System has to be changed. Intelligence plus character that’s the purpose of education, its not mine its Martin Luther king said. But are we doing that, never make everybody engineers and Doctors is the goal.

     4. Akhila Post author

      Educational system is the prior thing .. but how could we create the change in the system.. that’s puzzling me

     5. thecucumbercity

      Yes, you know most of the public schools. Sorry this is solely my opinion, and am not saying that mine is right. Most of the public schools have taken off the Malayalam language from there curriculum, and teaches French and German . That’s a stupid move isn’t it?. The culture of a country or a place is deeply rooted within the Literature of its mother tongue, without knowing that how can they appreciate reading it, do you think a translated version of Khasakinte ithuhasam or Veenapoove would feel like how we felt when we read it. I bet most of the children now if you ask them who is M.T they would say, he is the script writer of mammootty film pazhashiraja, or may say don’t know .

     6. Akhila Post author

      yeah.. kids are much deviated from the mother tongue..Recently I too felt the same when saw the English version of Veenapoov in Central Library.

     7. thecucumbercity

      anyway they are on social network and online, can we promote through it ?

     8. thecucumbercity

      But there are differences, not everybody’s’ situations are same< i have one friend he loved to be a social worker and a journalist, working abroad as an Engineer as he needs to work for his family. sacrificing everything he loved, that's different

  1. Akhila Post author

   oh.. really.. that’s such a wonderful complement Sreejith..thanks a ton.
   Those words of Dasteyovsky have got a deep inner meaning which makes me so much attracted to him..

   Reply
 2. aishahnaaz

  I read this book a very long time ago. During my high school I think. I went to my uncle’s home and found it there, we had to return home that day itself so I completed that in hours. There was some things I din understand then, reading it again was indeed pleasure. 🙂

  Reply
 3. myheartbeats4ublog

  HI… haven’t read this book. But your article is motivating. Shall definitely read it… Actually, i want to get back into the habit of reading Malayalam books.. and this article, is think is a positive trigger towards that…thanx A..

  Reply

Do you have something to tell me on this post?

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.